National Film Awards: 68వ జాతీయ చలనచిత్ర అవార్డుల జాబితా
ప్రతియేటా దేశవ్యాప్తంగా రిలీజ్ అయిన సినిమాల్లో మేటి చిత్రాలకు కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రకటించే జాతీయ చలనచిత్ర అవార్డుల్లో భాగంగా.. 2020 సంవత్సరానికి సంబంధించిన అవార్డుల జాబితాను కొద్దిసేపటి క్రితమే ప్రకటించారు.
National Film Awards: ప్రతియేటా దేశవ్యాప్తంగా రిలీజ్ అయిన సినిమాల్లో మేటి చిత్రాలకు కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రకటించే జాతీయ చలనచిత్ర అవార్డుల్లో భాగంగా.. 2020 సంవత్సరానికి సంబంధించిన 68వ జాతీయ ఉత్తమ చలనచిత్ర అవార్డుల జాబితాను కొద్దిసేపటి క్రితమే ప్రకటించారు. ఈసారి నేషనల్ ఫిల్మ్ అవార్డ్స్లో ఫిలిం ఫ్రెండ్లీ స్టేట్గా మధ్యప్రదేశ్ రాష్ట్రం నిలిచింది.
అయితే ఈ 2020 జాతీయ చలనచిత్ర అవార్డుల ప్రకటనలో 15 ప్రాంతీయ భాషా చిత్రాలకు అవార్డులు దక్కాయి. ఇక 2020 సంవత్సరానికి గాను కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రకటించిన ఉత్తమ చలనచిత్ర అవార్డుల జాబితా ఈ విధంగా ఉంది.
మోస్ట్ ఫిలిం ఫ్రెండ్లీ స్టేట్ – మధ్యప్రదేశ్
ఉత్తమ సంగీత దర్శకుడు (సాంగ్స్): తమన్ (అల వైకుంఠపురములో)
ఉత్తమ మ్యూజిక్ డైరెక్టర్ (బీజీఎమ్): జీవీ ప్రకాశ్ కుమార్ (సూరరై పోట్రు -తమిళ్)
బెస్ట్ స్టంట్స్ – అయ్యప్పనుమ్ కోషియమ్
ఉత్తమ కొరియోగ్రఫీ: సంధ్యారాజు (నాట్యం -తెలుగు)
ఉత్తమ మేకప్ ఆర్టిస్ట్: టీవీ రాంబాబు – నాట్యం
ఉత్తమ తెలుగు చిత్రం: కలర్ ఫోటో
ఉత్తమ తమిళ చిత్రం: శివరంజనీయం ఎన్నుమ్ శిల పెంగల్లమ్
ఉత్తమ మలయాళ చిత్రం: థింకలియా నిశ్చయమ్
ఉత్తమ కన్నడ చిత్రం: డొల్లు
ఉత్తమ హిందీ చిత్రం: తులసీదాస్ జూనియర్
ఉత్తమ యాక్షన్ డైరెక్షన్ అవార్డ్(స్టంట్ కొరియోగ్రఫీ): అయ్యప్పనుమ్ కోషియమ్ (మలయాళం)
ఉత్తమ లిరిక్స్: సైనా(హిందీ) – మనోజ్ ముంతషిర్
ఉత్తమ కాస్ట్యూమ్ డిజైనర్: నచికెత్ బర్వె, మహేశ్ షెర్లా (తానాజీ: ది అన్సంగ్ వారియర్)
ఉత్తమ ప్రొడక్షన్ డిజైన్: అనీస్ నాడోడి (కప్పేలా -మలయాళం)
ఉత్తమ ఎడిటింగ్: శ్రీకర్ ప్రసాద్ (శివరంజనీయం ఎన్నుమ్ శిల పెంగల్లమ్ -తమిళ్)
నాన్ ఫీచర్ ఫిలింస్ జాబితా..
బెస్ట్ వాయిస్ ఓవర్: శోభా రాప్సోడీ ఆఫ్ రెయిన్స్- మాన్సూన్స్ ఆఫ్ కేరళ (ఇంగ్లీష్)
బెస్ట్ మ్యూజిక్ డైరెక్షన్: విశాల్ భరద్వాజ్ (1232 కి.మీ: మరేంగే తో వహీన్ జాకర్) (హిందీ)
బెస్ట్ ఎడిటింగ్: అనాదీ అతలే (బార్డర్ ల్యాండ్స్)
బెస్ట్ ఆన్లొకేషన్ సౌండ్ రికార్డిస్ట్- సందీప్ భాటి, ప్రదీప్ లెహ్వార్ (జాదూయ్ జంగల్) (హిందీ)
బెస్ట్ ఆడియోగ్రఫీ(ఫైనల్ మిక్స్డ్ ట్రాక్): అజిత్ సింగ్ రాథోడ్ (పర్ల్ ఆఫ్ ద డిసర్ట్ ) (రాజస్థానీ)
బెస్ట్ సినిమాటోగ్రఫీ: నిఖిల్ ఎస్ ప్రవీణ్ (శబ్దికున్ కలప్ప) (మలయాళం)
ఉత్తమ డైరెక్షన్: ఆర్వీ రమణి (ఓ దట్స్ భాను- ఇంగ్లీష్, తమిళ్, మలయాళం, హిందీ)
ఉత్తమ కుటుంబ కథా చిత్రం: కుంకుమార్చన్ (మరాఠి)
ఉత్తమ షార్ట్ ఫిక్షన్ ఫిలిం: కచీచినుతు (అస్సాం)
స్పెషల్ జ్యూరీ అవార్డ్: అడ్మిటెడ్ (హిందీ, ఇంగ్లీష్)
బెస్ట్ ఇన్వెస్టిగేటివ్ ఫిలిం: ద సేవియర్: బ్రిగేడియర్ ప్రీతమ్ సింగ్ (పంజాబీ)
బెస్ట్ ఎక్స్ప్లోరేషన్ ఫిలిం: వీలింగ్ ద బాల్ (ఇంగ్లీష్, హిందీ)
బెస్ట్ ఎడ్యుకేషనల్ ఫిలిం: డ్రీమింగ్ ఆఫ్ వర్డ్స్ (మలయాళం )
బెస్ట్ ఫిలిం ఆన్ సోషల్ ఇష్యూస్: జస్టిస్ డిలేయ్డ్ బట్ డెలివర్డ్ (హిందీ), 3 సిస్టర్స్ (బెంగాలీ)
బెస్ట్ ఎన్వైర్మెంట్ ఫిలిం: మాన అరు మానుహ్ (అస్సామీస్)
బెస్ట్ ప్రొమోషనల్ ఫిలిం: సర్మొంటింగ్ చాలెంజెస్ (ఇంగ్లీష్)